खोदताना सापडले २००० वर्ष पूर्वीच्या मुर्त्या, सोन्याच्या शिक्क्यानी झाकलेल्या होत्या

उत्खननादरम्यान, पुरातत्वशास्त्रज्ञांना दोन डझनहून अधिक प्राचीन शिल्पे सापडली आहेत. या मूर्ती इटलीमध्ये सापडल्या आहेत. यातील बहुतांश मूर्ती 2000 वर्षे जुन्या असल्याचे सांगण्यात येत आहे. या मूर्तींचे पाण्यात विसर्जन करण्यात आले. मात्र, अनेक कारणांमुळे या मूर्ती आजतागायत जतन करण्यात आल्या होत्या. पुरातत्वशास्त्रज्ञांना पाण्यात ग्रीक-रोमन देवतांच्या दोन डझनहून अधिक चांगल्या प्रकारे संरक्षित केलेल्या कांस्य मूर्ती सापडल्या आहेत.

या मूर्ती 2 हजार वर्षांहून अधिक जुन्या असल्याचं सांगण्यात येत आहे. उत्खननात सापडलेल्या या मूर्तींना तज्ज्ञ खळबळजनक शोध म्हणत आहेत. ही शिल्पे इटलीतील सिएना प्रांतातील टस्कनी भागातून सापडली आहेत. हे शहर रोमच्या उत्तरेस 160 किलोमीटर अंतरावर आहे. पुरातत्वशास्त्रज्ञ 2019 पासून या भागातील एका प्राचीन स्नानगृहाचे अवशेष शोधत आहेत.

जेकोपो तबोली, युनिव्हर्सिटी फॉर फॉरेनर्स ऑफ सिएना येथील सहाय्यक प्राध्यापक, उत्खननाचे समन्वय साधत आहेत. तो म्हणाला- हा अतिशय महत्त्वाचा आणि विलक्षण शोध आहे. संस्कृती मंत्रालयाचे उच्च अधिकारी मॅसिमो ओसाना यांनी या शिल्पांच्या शोधाचे वर्णन प्राचीन भूमध्य समुद्राच्या इतिहासातील सर्वात आश्चर्यकारक शोधांपैकी एक म्हणून केले आहे. रियास ब्राँझच्या शोधानंतर ओसानाने याचे वर्णन केले आहे.

त्या काळात प्राचीन ग्रीक योद्ध्यांची एक मोठी जोडी सापडली. 1972 मध्ये ते इटलीतील समुद्रकिनाऱ्यावरून काढण्यात आले होते. तबोली म्हणाले की, हायजीया, अपोलो आणि इतर ग्रीको-रोमन देवतांच्या या मूर्ती पूर्वी मंदिरांमध्ये सजवल्या जात होत्या. पण त्या मूर्ती पहिल्या शतकात धार्मिक विधीमध्ये गरम पाण्यात विसर्जित केल्या गेल्याचे दिसते.

तो म्हणाला- त्या मूर्ती पाण्यात विसर्जित केल्या होत्या कारण त्यांनाही पाण्यातून काहीतरी मिळेल अशी अपेक्षा होती. संस्कृती मंत्रालयाने म्हटले- प्राचीन टस्कनीमध्ये मोठ्या बदलांचा काळ होता. कारण या काळात एट्रस्कन राजवट कमी होत होती आणि रोमन राजवट सुरू झाली होती. तबोली म्हणाले- या मूर्ती सुमारे ६ हजार कांस्य, चांदी आणि सोन्याच्या नाण्यांनी मढवल्या होत्या. सॅन कॅसियानोच्या घाणेरड्या गरम पाण्याने त्यांचे जतन करण्यात मोठी भूमिका बजावली आहे. पुरातत्वशास्त्रज्ञांनी सांगितले की त्यांच्या टीमला 24 मोठ्या मूर्ती सापडल्या आहेत.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *