रस्त्याच्या कडेला लोणच विकून अडाणी बाई बनली करोडपती, आज आहे ४ कंपन्यांची मालकीण

काही लोकांना स्वावलंबी व्हायचे असते. पण कष्ट करायचे नाहीत. असे काही लोक आहेत ज्यांना स्वतःचे काहीतरी करायचे आहे, म्हणून मी त्यांच्यासाठी म्हणेन, ज्याचे स्वप्न आहे, त्याच्या मागे धावत रहा. जोपर्यंत ते साध्य होत नाही तोपर्यंत हार मानू नका. आम्ही तुम्हाला अशाच एका महिलेच्या कथेची ओळख करून देत आहोत, जिने फारसे वाचले नाही, पण तिच्या कल्पनेने तिला मिळालेल्या यशाची कल्पनाही करू शकत नाही.

ती आजची प्रेयसी आहे, त्या कल्पनेने ती तुम्हाला तुमच्या गंतव्यस्थानापर्यंत घेऊन जाऊ शकते. आपल्या देशातील बरेच लोक रोजगाराच्या शोधात इतर शहरांमध्ये आणि अगदी इतर राज्यांमध्ये जातात. असे काही लोक आहेत जे दुसऱ्या शहरात स्थलांतरित होऊन स्वत:चा व्यवसाय सुरू करतात, अशा लोकांच्या चिकाटीचे आणि धाडसाचे खरेच कौतुक करावे लागेल.

आजची कहाणी अशाच एका महिलेच्या यशाची आहे, जिने घरच्या आर्थिक परिस्थितीमुळे त्रस्त होऊन भारताची राजधानी दिल्लीत राहायला गेले आणि आपल्या प्रबळ हेतूने यशाचे अनोखे विश्व निर्माण केले. ही कथा उत्तर प्रदेशातील बुलंदशहर येथे राहणाऱ्या कृष्णा यादवच्या यशाभोवती फिरते. 1995-96 मध्ये कृष्णा यांचे कुटुंब आर्थिक संकटातून जात होते.

तिच्या पतीलाही खूप मानसिक त्रास होत होता, अशा परिस्थितीत कुटुंबाची संपूर्ण जबाबदारी कृष्णाच्या खांद्यावर आली. आयुष्यातील हा कठीण टप्पा आव्हान म्हणून स्वीकारून कृष्णाने दिल्लीच्या दिशेने जाण्याचा निर्णय घेतला. तिच्या एका मैत्रिणीकडून 500 रुपये उधार घेऊन कृष्णाने आपल्या कुटुंबासह नवी आशा आणि विश्वास घेऊन दिल्ली गाठली.

शहरात सहजासहजी रोजगार मिळणे अजिबात सोपे नव्हते. इकडे-तिकडे काबाडकष्ट करूनही त्यांना रोजगार मिळू शकला नाही, शेवटी बळजबरीने खानापूर येथील रेवला गावात कमांडंट बी.एस. त्यागी यांच्या फार्म हाऊसची देखभाल करण्याची नोकरी सुरू केली. कमांडंट त्यागी यांच्या फार्म हाऊसमध्ये तज्ज्ञांच्या मार्गदर्शनाखाली बेर व गूसबेरीच्या बागा लावण्यात आल्या.

त्यावेळी या फळांना बाजारात चांगला भाव मिळत असल्याने शास्त्रज्ञांनी कमांडंट त्यागी यांना मूल्यवर्धन आणि अन्न प्रक्रिया तंत्राची माहिती दिली. फार्म हाऊसवर काम करत असतानाच कृष्णालाही शेतीविषयी प्रचंड प्रेम निर्माण झाले आणि त्यानंतर 2001 मध्ये त्यांनी उजवा येथील कृषी विज्ञान केंद्रात अन्न प्रक्रिया तंत्रज्ञानाचे तीन महिन्यांचे प्रशिक्षण घेण्याचे ठरवले.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *