गरिबी आणि अपंगत्वानंतरही हार मानली नाही, पहिल्याच प्रयत्नात IAS झाली

यश मिळवण्यासाठी कठोर परिश्रम करावे लागतात आणि आत्म्याला खूप मजबूत ठेवावे लागते. आजची कथा त्या धाडसी मुलीची आहे, जिने बालपणी झोपडपट्टी आणि गरिबीचा सामना केला. या मुलीला एका आजाराने ग्रासले होते ज्यामध्ये हाडे खूप कमकुवत होतात आणि अगदी लहान फ्रॅक्चर होण्याची शक्यता असते. आम्ही बोलतोय उम्मुल खैर या उम्मूलबद्दल ज्याने UPSC नागरी सेवा परीक्षेत उत्तुंग यश मिळवले आहे.

उम्मुल खैर ही लहानपणापासूनच अपंगत्वाची शिकार आहे, तरीही तिने सर्व अडथळ्यांवर मात करत 2016 मध्ये UPSC परीक्षा दिली आणि 420 वा क्रमांक मिळवून सर्वांना आश्चर्यचकित केले. अतिशय साध्या गरीब कुटुंबातून आलेली उम्मुल खैर ही अतिशय गरीब कुटुंबातली होती, पण उम्मूलने कधीही हार मानली नाही आणि तिच्या समर्पण आणि कठोर परिश्रमाने तिने आपल्या क्षमतेचा दाखला देत आयएएस होण्यापर्यंतचा प्रवास केला.

उम्मुल खैर हे लहानपणापासूनच अझालिया हाडांच्या विकाराचे रुग्ण होते, या आजारामुळे हाडे कमकुवत होतात आणि व्यक्तीला नीट चालता येत नाही. उम्मुल खैर यांचे संपूर्ण कुटुंब सुरुवातीपासूनच आर्थिक संकटातून जात होते, त्यांचे वडील रस्त्याच्या कडेला हातगाडी लावून शेंगदाणे विकायचे. हे लोक दिल्लीच्या निजामुद्दीनच्या झोपडपट्टीत राहत होते, त्यानंतर 2001 मध्ये एके दिवशी त्या भागातील झोपडपट्टी हटवल्यानंतर त्यांचे संपूर्ण कुटुंब त्रिलोकपुरी येथे स्थलांतरित झाले.

दरम्यान, त्याच्या आईचेही निधन झाले आणि वडिलांनी दुसरे लग्न केले. उम्मुलने तिच्या सावत्र आईशी चांगले वागले नाही, तिला प्रत्येक गोष्टीसाठी शाप मिळाला होता. संपूर्ण कुटुंब उम्मूलच्या अभ्यासाच्या विरोधात होते, ती शिकून काय करणार असे ते म्हणायचे. पुढे उम्मूलचे घरी राहणे कठीण होऊन ती भाड्याच्या घरात राहू लागली.

या गरिबीमुळे उम्मूलला अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागले आणि त्यातून विजय मिळवण्यासाठी तिने मुलांना ट्युशन शिकवून आपला उदरनिर्वाह सुरू केला. उम्मूल सांगते की तिच्यासाठी 100-200 रुपये कमवणे खूप कठीण होते. पण तेव्हाच कळले की IAS ही खूप कठीण परीक्षा आहे, त्याला वाटले की ती प्रत्येक समस्या सोडवू शकते आणि तेव्हाच त्याने IAS होण्याचा निर्णय घेतला.

उम्मुलने एका वृत्तपत्राला सांगितले की, त्याने एका वेगळ्या दिव्यांग शाळेत पाचवीपर्यंतचे शिक्षण घेतले आणि नंतर एका ट्रस्टच्या मदतीने आठवीपर्यंतचे शिक्षण पूर्ण केले. 8 वी मध्ये शिष्यवृत्ती उत्तीर्ण झाली, ज्यामुळे त्याला काही रक्कम मिळण्यास मदत झाली, त्या रकमेच्या मदतीने उम्मूलने स्वतःला एका खाजगी शाळेत प्रवेश मिळवून दिला आणि मॅट्रिकमध्ये 90% गुण मिळवले. यानंतर उम्मूलने दिल्ली विद्यापीठातून पदवीचे शिक्षण पूर्ण केले. सर्वात मोठी गोष्ट म्हणजे त्याने जेएनयू, दिल्लीतून मास्टर आणि एम फिल पूर्ण केले आणि त्याच वेळी त्याने यूपीएससीची तयारी सुरू केली. या सर्व अडचणी असतानाही, उम्मूलने खूप मेहनत केली आणि पहिल्याच प्रयत्नात यूपीएससी परीक्षा उत्तीर्ण करून 420 रँक मिळवले.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *