रेल्वे स्टेशनवर दुकान उघडून लाखोंची कमाई करू शकता कसे त्यासाठी वाचा

भारतात ट्रेनने प्रवास करणाऱ्यांची संख्या करोडोंच्या घरात आहे, जे रोज एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी जातात. अशा परिस्थितीत रेल्वे स्थानकावर रेल्वेची वाट पाहत असताना प्रवाशांची भूक भागते आणि स्थानकावर उपस्थित असलेल्या स्टॉल्सवरून अन्नाची खरेदी होते. पण तुम्हाला माहित आहे का की जे लोक रेल्वे स्टेशनवर भारतीय रेल्वेचे प्लॅटफॉर्म स्टॉल लावून चहा, कॉफी किंवा पकोडे यासारख्या वस्तू विकतात ते दर महिन्याला लाखो रुपये कमावतात.

अशा परिस्थितीत जर तुम्ही रेल्वे स्टेशनवर तुमचा छोटासा खाद्यपदार्थाचा स्टॉल उघडण्याचा विचार करत असाल तर त्याआधी तुम्हाला रेल्वेशी संबंधित महत्त्वाचे नियम जाणून घ्या. जर तुम्हाला रेल्वे स्थानकावर (भारतीय रेल्वे प्लॅटफॉर्म स्टॉल) स्टॉल लावून तुमचा व्यवसाय सुरू करायचा असेल, तर त्यासाठी तुम्हाला भारतीय रेल्वे विभागाच्या अधिकृत वेबसाइटवर अर्ज करावा लागेल.

या संकेतस्थळावर दुकान उघडण्याबाबतचे नियम व नियम दिलेले आहेत, ते समजून घेतल्यावर तुम्ही निविदा प्रक्रियेअंतर्गत दुकान उघडू शकता. भारतीय रेल्वे प्लॅटफॉर्म स्टॉल रेल्वे स्टेशनवर दुकान उघडण्यासाठी दरवर्षी निविदा जारी केली जाते, ज्याची माहिती IRCTC वेबसाइटवर उपलब्ध आहे. जर निविदा निघाल्या असतील तर तुम्ही विभागीय कार्यालय किंवा डीआरएस कार्यालयात जाऊन निविदा भरू शकता. त्यानंतर, तुमच्या अर्जाची रेल्वेकडून पडताळणी केली जाईल आणि सर्वकाही ठीक असल्यास, तुम्हाला दुकान उघडण्यास मान्यता दिली जाईल.

तुम्ही रेल्वे स्टेशनवर चहा स्टॉल, फूड स्टॉल, वर्तमानपत्र आणि पुस्तकांच्या स्टॉलसह कोणत्याही प्रकारचे स्टॉल उघडू शकता. याशिवाय ज्यूस आणि शेकचे स्टॉलही उघडता येतात, ज्यांना वर्षभर जास्त मागणी असते आणि असे पदार्थ प्यायल्यानंतर प्रवाशांना ताजेतवाने वाटते. रेल्वे स्टेशनवर दुकान उघडण्याऐवजी तुम्हाला भाडे द्यावे लागेल, ज्याची किंमत 40,000 ते 3 लाख रुपयांपर्यंत आहे. तुम्ही जेवढे मोठे दुकान उघडाल तेवढे जास्त भाडे तुम्हाला द्यावे लागेल. या भाड्याचा खर्च दैनंदिन उत्पन्नातून सहज वसूल करता येत असला, तरी स्टॉल मालकालाही जास्तीचे उत्पन्न मिळते.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *