मुलींसाठी वडिलांनी जमीन विकली, कमी वयात मुलगी झाली पायलट

आजच्या काळात मुलगा आणि मुलगी यात एवढा फरक नाही की मुली इतरांपेक्षा कमी नाहीत. आज देशातील पुरोगामी महिला नेहमीच चिंतेत असतात. सैनिक आणि पोलीस बनून देशसेवा केल्याने आपल्या आई-वडिलांचा आणि कुटुंबाचा मान उंचावला आहे. आज आपण एका मुलीबद्दल गाणार आहोत. गुजरातमधील सुरत येथे राहणाऱ्या शेतकरी कुटुंबातील १९ वर्षीय तरुणी पायलट झाली. आपल्या एकुलत्या एक मुलीला पायलट बनवण्यासाठी कोणत्याही सरकारी बँकेकडून कर्ज मिळाले नाही. शेतकरी वडिलांनी आपली शेती विकून त्यांचे स्वप्न साकार केले.

आपल्या एकुलत्या एक मुलीला पायलट बनवण्यासाठी कोणत्याही सरकारी बँकेतून कर्ज मिळू शकत नसताना शेतकरी वडिलांनी आपली संपूर्ण शेती विकून तिचे स्वप्न साकार केले. वयाच्या अवघ्या 19 व्या वर्षी, मैत्री पटेल देशातील सर्वात तरुण पायलट (भारताची यंगेस्ट कमर्शियल पायलट) म्हणून परतली आहे. सुरतची रहिवासी असलेली मैत्री पटेल (19) अमेरिकेतून पायलट म्हणून परतली आहे. एवढ्या लहान वयात आपली मुलगी पायलट झाल्यावर आई-वडिलांच्या आनंदाला काही सीमा नाही.

मैत्रीचे वडील कांतिभाई पटेल आणि आई रेखा पटेल यांनी त्यांच्या मुलीचे पायलट होण्याचे स्वप्न पूर्ण करण्यासाठी मदत केली, त्यांची शेतीही विकली. बारावीचे शिक्षण पूर्ण केल्यानंतर ती पायलट होण्यासाठी अमेरिकेला गेली. मैत्री पटेल पायलटने अवघ्या 11 महिन्यांत तिचे प्रशिक्षण पूर्ण केले. कमर्शियल पायलटचा परवाना घेतला आहे. मैत्री पटेलने पुढे सांगितले की, जेव्हा ती फक्त 8 वर्षांची होती. तेव्हाच त्याने पायलट होण्याचे स्वप्न पाहिले.

ते स्वप्न आता वयाच्या १९ व्या वर्षी पूर्ण झाले आहे. मैत्रीला आता भविष्यात कर्णधार व्हायचे आहे. स्वतःची ओळख निर्माण करायची आहे. एक काळ असा होता की मैत्रीच्या वडिलांनी तिला पायलटचे प्रशिक्षण घेण्यासाठी बँकांकडून कर्ज मिळवून देण्यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न केले. मात्र त्यांना कोणत्याही बँकेकडून कर्ज मिळाले नाही. अखेर, त्याला वडिलोपार्जित जमीन विकून आपल्या मुलीच्या पायलट प्रशिक्षणाची फी भरावी लागली.

साधारणपणे, व्यावसायिक विमान उडवण्याचे प्रशिक्षण 18 महिन्यांत पूर्ण होते आणि अनेकांना 18 महिन्यांतही प्रशिक्षण पूर्ण करता येत नाही. अशा परिस्थितीत त्यांच्यासाठी ६ महिन्यांचे प्रशिक्षण वाढवले ​​जाते. पण मैत्री पटेलने व्यावसायिक पायलट बनण्याचे प्रशिक्षण अवघ्या 11 महिन्यांत पूर्ण केले. मैत्री पटेल यांना अमेरिकेत व्यावसायिक विमान उडवण्याचा परवाना मिळाला आहे. पण आता भारतात विमान उडवायचे असेल तर इथल्या नियमांनुसार तुम्हाला तुमचा ट्रेनिंग लायसन्स घ्यावा लागेल.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *