निसर्गाची आवड असणाऱ्या या लोकांनी झाडाची एकही फांदी न तोडता आलिशान घर बांधले

राजस्थानचे उदयपूर हे तलावांचे शहर म्हणूनही ओळखले जाते. हे सौंदर्य आणि संस्कृतीसाठी प्रसिद्ध आहे. हे शहर राजा राणीच्या राजवाड्यांसाठी आणि किल्ल्यांसाठी ओळखले जाते. संपूर्ण राजस्थान राज्य आपल्या संस्कृतीसाठी आणि कलेसाठी ओळखले जाते असे म्हणायला, पण उदयपूरमध्ये एक खास गोष्ट आहे, जी या शहराचे सौंदर्य आणखीनच वाढवते.

आम्ही उदयपूरमधील 20 वर्षे जुन्या ट्रीहाऊसबद्दल बोलत आहोत, जे तीन मजली आहे आणि 20 वर्षांपासून एका झाडावर बांधले गेले आहे. असे अनेक ट्री हाऊस तुम्ही पाहिले असतील, पण हे ट्री हाऊस खूप खास आहे, कारण हे ट्री हाऊस सर्व सुविधांनी सुसज्ज आहे. घरात बेडरूम, किचन, वॉशरूम आणि एक अतिशय सुंदर लायब्ररी देखील आहे. या सुंदर ट्री हाऊसचे निर्माते श्री कुलदीप सिंग आहेत, जे केपी सिंग या नावाने प्रसिद्ध आहेत. अजमेरचे रहिवासी केपी सिंह काही वर्षांपासून उदयपूरमध्ये राहतात.

2000 साली एका मोठ्या आंब्याच्या झाडावर त्यांनी हे ट्री हाऊस बांधले, ते झाड तोडण्यापासून वाचवणे आणि समाजासमोर एक चांगला आदर्श मांडणे हा त्यांचा उद्देश आहे. त्यामुळे त्यांनी हे ट्री हाऊस कसे बनवले हे आपण पुढील लेखात सविस्तर जाणून घेऊ. केपी सिंह सांगतात की, 1999 मध्ये ते उदयपूरमध्ये घर बांधण्यासाठी जमीन शोधत होते. असं म्हणून ते कांजरोच्या बागेत पोहोचले.

कंजरो की बारी ही अशी जागा आहे जिथे पूर्वीच्या काळी लोक फळझाडे लावत आणि त्या झाडांपासून मिळणारी फळे विकून आपला उदरनिर्वाह चालवत असत, पण हळूहळू लोकसंख्या वाढत गेली आणि जिथे फळझाडे व्हायची तिथे सुमारे 4000 झाडे होती. कट आणि प्लॉट. केपी सिंग यांनी प्लॉटच्या व्यापाऱ्याची भेट घेतली तेव्हा त्या व्यापाऱ्याने झाडे तोडावी लागणार असल्याचे सांगितले. मग केपी सिंह म्हणाले की झाडे तोडण्याऐवजी ती एखाद्या रिकाम्या जागेत लावा, तेव्हा प्रॉपर्टी डीलरने सांगितले की या सर्व गोष्टींसाठी खूप खर्च येईल.

मग केपी सिंह सांगतात की झाडावर घर बांधण्याची कल्पना त्यांच्या मनात आली, त्यांनी ही कल्पना डीलरला सांगितली, पण डीलरने त्याकडे दुर्लक्ष केले. मात्र केपी सिंग यांनी त्याच ठिकाणी प्लॉट खरेदी केला आणि तेथे आंब्याच्या झाडावर घर बांधण्याचा निर्णय घेतला. पी सिंह हे एक सुशिक्षित व्यक्ती आहेत, त्यांनी आयआयटी कानपूरमधून अभियांत्रिकीचे शिक्षण घेतले, त्यानंतर त्यांनी राजस्थानमध्ये सुमारे 7-8 वर्षे वीज विभागात काम केले, त्यानंतर त्यांनी वीज क्षेत्रात स्वतःची कंपनी सुरू केली.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *