aa7ea476d48454beaa90ce3ef857b1d7
aa7ea476d48454beaa90ce3ef857b1d7

दोन सख्या भावांनी मिळून बनवली तेजस, ५ रुपयात चालते १५० किलोमीटर

मेरठचे रहिवासी 16 वर्षीय अक्षय आणि 21 वर्षीय आशिष यांनी अशी बाइक बनवली आहे, जी एका चार्जमध्ये 150 किमी धावेल आणि ती चार्ज करण्यासाठी फक्त 5 रुपये मोजावे लागतील. बॅटरी पूर्णपणे चार्ज होण्यासाठी सुमारे 7 तास लागतात आणि तिची बॅटरी चार्ज करण्यासाठी सुमारे एक युनिट वीज वापरली जाते. जिथे सर्व बाईक आणि कार प्रेमींच्या कपाळावर पेट्रोलच्या वाढत्या किमतींबद्दल काळजीच्या रेषा आहेत.

दुसरीकडे, उत्तर प्रदेशातील मेरठमधील दोन भावांनी अशी बाइक बनवली आहे, जी एका चार्जमध्ये 150 किलोमीटर धावेल आणि ती चार्ज करण्यासाठी फक्त 5 रुपये मोजावे लागतील. 16 वर्षीय अक्षय आणि 21 वर्षीय आशिषने हे केले आहे. अक्षय पॉलिटेक्निकचा विद्यार्थी असून आशिष एमए करत आहे. दोघेही सख्खे भाऊ. अक्षयने ई-बाईक बनवण्याचे सर्व तांत्रिक काम पाहिले आहे कारण तो पॉलिटेक्निकचे शिक्षण घेत आहे आणि त्याला तांत्रिक गोष्टींचे सर्व ज्ञान आहे.

ई-बाईक बनवण्यासाठी विविध ठिकाणांहून सुटे भाग गोळा करण्यात आले. काही नवीन आणि काही जुन्या वस्तू एकत्र करून ही ई-बाईक तयार करण्यात आली आहे. या ई-बाईकचे नाव तेजस ठेवण्यात आले आहे कारण आशिष सांगतात की, जेव्हा ही बाईक सोडली जायची तेव्हा लोक म्हणायचे की ती रॉकेट आणि मिसाइलसारखी दिसते.

आशिष कुमार सांगतात की, त्यांनी वडिलांकडे बुलेट मोटरसायकल मागितली, तर वडिलांनी सांगितले की, बुलेट कोण बघते. त्यानंतर त्याला वाटले की अशी मोटरसायकल किंवा बाईक बनवावी जी प्रत्येकाला दिसेल आणि त्यानंतर त्याने ही बाईक बनवण्याचा निर्णय घेतला आणि आज त्याने अशी बाईक बनवल्याचा आनंद आहे.

तेजसला बाहेर काढल्यावर प्रत्येकजण त्याच्याबद्दल विचारतो आणि त्याच्याकडे बघतो. ही ई-बाईक बनवण्यासाठी सुमारे 35 हजार रुपये खर्च आला आहे. बाईकच्या वैशिष्ट्यांबद्दल सांगायचे तर, या बाईकची बॅटरी अवघ्या 5 रुपयांमध्ये चार्ज होते. बॅटरी पूर्णपणे चार्ज होण्यासाठी सुमारे 7 तास लागतात आणि तिची बॅटरी चार्ज करण्यासाठी सुमारे एक युनिट वीज वापरली जाते.

7 तास चार्ज केल्यानंतर ही बाईक 150 किलोमीटरचा प्रवास करू शकते. एवढेच नाही तर बाईकला बॅक गियर देखील मिळतो. ते तयार करण्यासाठी पीव्हीसीचा वापर करण्यात आला आहे. बाईकमध्ये बॅटरी बसवली आहे. बाईकमध्ये स्पीड वाढवण्यासाठी किंवा कमी करण्यासाठी एक बटनही देण्यात आले आहे. ई-बाईकचा कमाल वेग ताशी 60 ते 65 किलोमीटर आहे.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *