वडील चालवतात गिरण मुलगा ISRO परीक्षा पास होऊन झाला वैज्ञानिक

अशाच एका बिहार के लालची यशोगाथा आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत. बिहारमधील गया शहरातील खारखुरा मोहल्ला येथील रहिवासी महेंद्र प्रसाद यांचा मुलगा सुधांशू याने आपल्या मेहनतीने आणि समर्पणाने यशाचा नवा अध्याय लिहिला आहे. इस्रोने देशभरातून एकूण 11 उमेदवारांची निवड केली असून, त्यात गया येथील रहिवासी असलेल्या सुधांशूचाही समावेश आहे.

सुधांशू आता इस्रोचा शास्त्रज्ञ झाला आहे. मोठी गोष्ट म्हणजे सुधांशूने रात्रंदिवस मेहनत करून इथपर्यंत पोहोचले. त्यांनी आपले आयुष्य वर्षानुवर्षे अभ्यासासाठी समर्पित केले. त्याचवेळी त्याचे आई-वडील दोघेही पिठाची गिरणी चालवून त्यांच्या गरजा भागवण्यात मग्न होते. आज सुधांशूच्या यशाचा त्याच्या कुटुंबाला अभिमान आहे. त्याचवेळी सुधांशूच्या यशाची चर्चा संपूर्ण शहरात होत आहे.

वास्तविक, सुधांशू मध्यमवर्गीय कुटुंबातून आलेला आहे. त्यांचे वडील महेंद्र प्रसाद त्यांच्या घरात पिठाची गिरणी चालवतात. सुरुवातीच्या काळात सुधांशूच्या वडिलांकडे खाजगी शाळा किंवा महाविद्यालयात इंटरमिजिएटपर्यंतचे शिक्षण घेण्यासाठी पुरेसे पैसे नव्हते. घरच्या आर्थिक परिस्थितीला तोंड देत सुधांशूने रात्रंदिवस मेहनत करून यश संपादन केले आहे.

सुधांशू सांगतात की इस्रोची लेखी परीक्षा जानेवारी 2020 मध्ये दिली होती. मात्र त्यानंतर लॉकडाऊन लागू करण्यात आला. बऱ्याच दिवसांनी व्हिडीओ कॉन्फरन्सिंगद्वारे मुलाखत घेण्यात आली. ज्याचा निकाल होळीच्या दिवशी आला. सुधांशूचे वडील महेंद्र प्रसाद सांगतात की त्यांनी आपल्या मुलाला कसे शिक्षण दिले. ते सांगतात की पती-पत्नी दोघेही पिठाच्या गिरणीत काम करून पैसे वाचवण्याचा प्रयत्न करायचे. जास्तीत जास्त बचत व्हावी म्हणून मजुरांना कामावर ठेवले नाही.

महेंद्र सांगतात की आज मला सुधांशूचा अभिमान वाटतो आणि तो देशासाठी चांगले काम करेल अशी आशा आहे. दुसरीकडे, सुधांशूच्या आईचे म्हणणे आहे की, माझा मुलगा इस्रोचा शास्त्रज्ञ होईल, अशी अपेक्षा नव्हती. पण त्याचे समर्पण बघून तो नक्कीच मोठा माणूस होईल असे वाटत होते. यंदाची होळी आमच्या कुटुंबासाठी आनंदाची होळी होती. दुपारनंतर जेव्हा मुलाने निकाल सांगितला तेव्हा आम्ही सगळे खुश झालो.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *