शेतकरी नरेंद्र सिंह करतात किवी ची शेती, वर्षाला १५ लाखांचा नफा

भारतात विविध प्रकारची फळे तयार केली जातात, जी खाण्यास चविष्ट तर असतातच पण आरोग्यासाठीही फायदेशीर असतात. अशा परिस्थितीत भारतीय शेतकऱ्यांचा कलही विदेशी फळे पिकवण्याकडे झपाट्याने वाढत असून, त्यामुळे किवीसारख्या फळांची लागवड केली जात आहे. हे काम करणारे बहुतेक शेतकरी हिमाचल प्रदेशातून आले आहेत, कारण तेथील हवामान आणि थंड हवामान किवी लागवडीसाठी योग्य आहे.

अशा परिस्थितीत नरेंद्र सिंग पनवार (सिरमौर किवी शेतकरी) यांनीही किवीची लागवड करण्याचा निर्णय घेतला, ज्यातून त्यांना वर्षाला 15 लाख रुपयांपर्यंत कमाई होत आहे. हिमाचल प्रदेशातील सिरमौर जिल्ह्यातील थलेडी गावचे रहिवासी असलेले नरेंद्र सिंग पनवार हे आज एक किवी उत्पादक शेतकरी आहेत, ते दीर्घकाळापासून या फळाची लागवड करत आहेत.

नरेंद्रसिंग पनवार यांनी 1993 मध्ये पहिल्यांदा किवीची झाडे पाहिली, त्यानंतर त्यांच्या मनात या फळाची लागवड करण्याची इच्छा निर्माण होऊ लागली. किवी रोपांची लागवड आणि संवर्धनासाठी त्यांनी वाईएस हॉर्टिकल्चर अँड फॉरेस्ट्री युनिव्हर्सिटीमध्ये कार्यरत डॉ. धरमपाल शर्मा यांची मदत घेतली. नरेंद्र सिंह यांनी डॉ. धरमपाल यांच्याकडून किवी रोपांची लागवड, माती आणि हवामान यासह लहानशा बारकावे शिकून घेतले, जेणेकरून त्यांना किवीची लागवड करता येईल.

अशाप्रकारे किवी लागवडीसंबंधी सर्व माहिती संकलित केल्यानंतर नरेंद्र सिंह पनवार यांनी 170 किवी रोपे विकत घेऊन आपल्या जमिनीत पेरली, अशा प्रकारे सिरमौर जिल्ह्यात पहिली किवी बाग सुरू झाली. नरेंद्र सिंह यांनी किवीची लागवड केल्यानंतर हिमाचलमधील अनेक शेतकऱ्यांनी या फळापासून नफा कमावण्याचा निर्णय घेतला. तथापि, भारतात, केवळ हेवर्ड जातीची किवी सर्वाधिक आणि चांगल्या पद्धतीने पिकवली जाऊ शकते, जी 4,000 ते 6,000 फूट उंचीच्या भागात तयार केली जाते.

यामुळेच हिमाचलच्या उंच डोंगराळ भागातील शेतकरी हेवर्ड जातीच्या किवीची लागवड करत आहेत, ज्यामध्ये सिरमौर जिल्हा आघाडीवर आहे. या जिल्ह्यातील शेतकरी एवढ्या मोठ्या प्रमाणात किवीचे उत्पादन घेत असल्याची परिस्थिती आहे की, न्यूझीलंड आपल्या देशातील फळांच्या लागवडीत मागे पडत आहे.

शेतकऱ्यांना किवीची लागवड अधिक चांगल्या प्रकारे करता यावी, यासाठी त्यांना बँकेकडून कर्ज आणि अनुदानासारख्या सुविधाही दिल्या जातात. नरेंद्रसिंग पनवार यांनी फलोत्पादन विकास प्रकल्पांतर्गत फलोत्पादन विभागामार्फत 2019 मध्ये 4 लाख रुपयांचे कर्ज घेतले होते. या कर्जामध्ये त्यांना 50 टक्के सूट म्हणजेच 2 लाख रुपयांची सबसिडी देण्यात आली होती.

यानंतर नरेंद्रसिंग पनवार यांनी आपल्या खाजगी जमिनीत 170 किवीची रोपे लावली होती, ज्याचा परिणाम म्हणून आज ते 340 किवी रोपे लावून चांगले उत्पन्न घेत आहेत. नरेंद्रसिंग पनवार यांनी 1998 मध्ये पहिली किवी बाग केली तेव्हा त्यांनी 40 क्विंटल किवीचे उत्पादन घेतले. अशाप्रकारे एक वर्ष किवीची लागवड केल्यानंतर नरेंद्रसिंग पनवार त्याच्या मार्केटिंगसाठी चंदीगडला जात असत, अशा प्रकारे पुढील वर्षी त्यांच्या बागेत 130 क्विंटल किवीचे उत्पादन झाले.

नरेंद्र सिंह यांनी त्यांच्या बागेतील किवी दिल्लीच्या फळ मार्केटमध्ये विकल्या, जिथे त्यांना 140 ते 170 रुपये प्रति किलो भाव मिळाला. अशाप्रकारे वर्षभर किवीचे उत्पादन करून शहरातील विविध मंडईंमध्ये विक्री करून नरेंद्रसिंग पनवार वर्षाला 15 लाख रुपयांपर्यंत सहज कमाई करतात. तथापि, पुढील वर्षांमध्ये नरेंद्र सिंह यांना त्यांच्या उत्पन्नात वाढ होण्याची अपेक्षा आहे, कारण झाडे वर्षानुवर्षे चांगली पिके घेतात.

 

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *