aa7ea476d48454beaa90ce3ef857b1d7
aa7ea476d48454beaa90ce3ef857b1d7

घरात गायी आणि वासरांसह राहतात, कुटुंबातील सदस्य समजतात

हिंदू धर्मात गायीला माता आणि देवीचा दर्जा आहे. धर्म-कार्य असो, पूजा-पाठ असो किंवा देशाचे राजकारण असो, प्रत्येक कामात गायीला खूप महत्त्व दिले जाते. आज आम्‍ही तुम्‍हाला राजस्‍थानच्‍या एका कुटुंबाची ओळख करून देणार आहोत, जिच्‍यासाठी त्‍यांच्‍या तीन गायी प्राणी नसून घरातील सदस्‍य आहेत. येथे गायी गोठ्यात ठेवल्या जात नसून घरातील बेडरूममध्ये त्यांना झोपण्यासाठी दुलबाच्या गादीसह डबल बेडचीही व्यवस्था करण्यात आली आहे.

याआधी तुम्ही गायींना दिल्या जाणाऱ्या या लक्झरी आयुष्य बद्दल ऐकलेही नसेल किंवा पाहिलेही नसेल. आत्तापर्यंत तुम्ही घरात पाळीव कुत्रा किंवा मांजर उडी मारताना पाहिलं असेल. हे पाळीव प्राणीसुद्धा स्वयंपाकघरापासून ते घराच्या बेडरुमपर्यंत आपली दहशत कायम ठेवतात. अंथरुणावर झोपण्यापासून ते घरातील इतर सदस्यांना मिळणारी सर्व सुखसोयी मिळते, पण राजस्थानच्या ‘सन सिटी’ जोधपूरमध्ये एक गोपालक कुटुंब आहे.

जे घरात वाढणाऱ्या गायींना कुटुंबातील सदस्य मानतात. येथे गाय घराच्या आत मुक्तपणे फिरते, बंदिस्तात नाही. ती बेडवर विश्रांती घेते आणि घरातील इतर लोकांप्रमाणेच चादर घालून झोपते. होय, तुम्हाला ऐकायला जरा विचित्र वाटले असेल, पण हे वास्तव आहे. गोपालक किंवा जोधपूरचे गोप्रेमी म्हटल्या जाणार्‍या या कुटुंबाने त्यांच्या घरात वाढणाऱ्या गायींना सर्व सूट दिली आहे, जी कुटुंबातील इतर सदस्यांना दिली जाते.

जोधपूरच्या पाल रोडवरील एम्स हॉस्पिटलजवळ राहणारे संजू कंवर यांचे कुटुंब या अनोख्या कामामुळे संपूर्ण परिसरात चर्चेत आहे. येथे गायींना बेडरुममध्ये खेळण्यापासून ते बेडवर विश्रांती घेण्यापर्यंत पूर्ण स्वातंत्र्य आहे. त्यांच्यासाठी सर्व व्यवस्था करण्यात आली आहे. हे कुटुंब इंस्टाग्रामवर ‘cowsblike’ नावाचे पेज चालवते, ज्यामध्ये ते गाय ‘गोपी’, वासरू ‘गंगा’ आणि वासरू ‘पृथू’ नावाच्या गायींचे फोटो आणि व्हिडिओ अपलोड करतात.

वनइंडिया हिंदीशी बोलताना कुटुंबातील सदस्य अनंत सिंह यांनी सांगितले की, त्यांची आई संजू कंवर यांचे पहिल्यापासून गायीवर खूप प्रेम आहे. हे कुटुंब अनेक वर्षांपासून गायींचे संगोपन करत आहे, परंतु 4 वर्षांपूर्वी जेव्हा गायीने पहिल्यांदा वासराला जन्म दिला तेव्हा त्यांनी तिला घरात आणले, त्यानंतर तो घराभोवती फिरू लागला. त्यांना पाहून घरच्यांनी ठरवलं की आता आमची गाय आमच्यासोबत घरातच राहणार आहे.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *