aa7ea476d48454beaa90ce3ef857b1d7
aa7ea476d48454beaa90ce3ef857b1d7

रतन टाटांचं दुखणं, म्हणाले- एकटेपणाचं दुःख म्हातारे झाल्यावर कळतं

मित्रांनो, भारतीय उद्योगपती रतन टाटा हे आपल्या देशातील सर्वात लोकप्रिय आणि उदार व्यक्तिमत्त्वांपैकी एक आहेत. आपल्या साधेपणामुळे तो लाखो हृदयांवर राज्य करतो. आता टाटाने एका विशिष्ट स्टार्टअपला आपला पाठिंबा दिला आहे. ‘गुडफेलोज’ नावाची ही स्टार्टअप कंपनी तरुण आणि ज्येष्ठ नागरिकांना जोडण्याचे काम करते.

एकटेपणा दूर करण्यासाठी हे तरुण वडिलांसोबत कॅरम खेळायचे, त्यांच्यासाठी वर्तमानपत्र वाचायचे आणि त्यांना आराम करायला मदत करायचे. टाटा समूहातून निवृत्त झाल्यानंतर टाटांनी स्टार्टअप कंपन्यांना मदत करणे सुरूच ठेवले आहे. त्यांनी आतापर्यंत 50 हून अधिक कंपन्यांमध्ये गुंतवणूक केली आहे. स्टार्टअप लाँच करताना ते म्हणाले – जोपर्यंत तुम्हाला जोडीदाराच्या इच्छेमध्ये एकटेपणा जाणवत नाही तोपर्यंत तुम्हाला एकटे राहण्याचा अर्थ समजत नाही.

तुम्हाला म्हातारे होण्याची भीती वाटत नाही, पण जेव्हा तुम्ही म्हातारे होतात तेव्हा तुम्हाला समजते की जग खूप कठीण आहे. टाटांचे लग्न झालेले नाही. 84 वर्षीय टाटा म्हणाले की- जोपर्यंत तुम्ही एकटे आहात आणि तुम्हाला कंपनी हवी आहे तोपर्यंत एकटे राहणे काय असते हे तुम्ही समजू शकता. मनमिळावू जोडीदार शोधणे देखील एक आव्हान आहे. या नवीनतम कंपनीची स्थापना शंतनू नायडू यांनी केली आहे.

कॉर्नेल विद्यापीठात शिकलेले नायडू, 30, टाटा कार्यालयात महाव्यवस्थापक आहेत आणि 2018 पासून त्यांच्यासोबत आहेत. टाटा यांना बॉस, मार्गदर्शक आणि मित्र असे संबोधत नायडू म्हणाले की, जगात दीड कोटी वृद्ध लोक एकटे आहेत. स्टार्टअप तरुण पदवीधरांना ज्येष्ठ नागरिक ग्राहकांसाठी साथीदार म्हणून ‘काम’ करण्यासाठी नियुक्त करते, ते म्हणाले. सामान्यतः, भागीदार आठवड्यातून तीन वेळा क्लायंटला भेट देतो आणि चार तास राहतो.

एक महिन्याच्या मोफत सेवेनंतर, कंपनी दरमहा 5,000 रुपये मासिक शुल्क आकारते. कंपनी गेल्या सहा महिन्यांपासून आर्थिक राजधानीतील बीटा टप्प्यात 20 वडिलांसोबत काम करत आहे आणि पुणे, चेन्नई आणि बेंगळुरू येथे सेवा पुढे आणण्याची योजना आखत आहे. ज्येष्ठ नागरिकाचा सोबती म्हणून काम करण्यासाठी योग्य उमेदवाराची निवड करण्यासाठी मानसशास्त्रज्ञांच्या मदतीने त्यांनी एक मॉडेल विकसित केल्याची माहिती नायडू यांनी दिली. नायडू यांनी टाटाचे वर्णन एक उपजत गुंतवणूकदार म्हणून केले जे एखाद्या कंपनीला पाठीशी घालण्यापूर्वी व्यवसाय कल्पनेची व्यापक समुदाय किंवा समाजासाठी प्रासंगिकता पाहतात.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *