या राज्यामध्ये रचला इतिहास पहिली मुस्लिम मुलगी बनली डीएसपी

राज्यातील बोकारो जिल्ह्यातील रझिया सुलताना या विद्यार्थिनीने ६४ वी बीपीएससी परीक्षेत घवघवीत यश संपादन केले आहे. रजिया सुलतानाची बीपीएससी परीक्षेत डीएसपी म्हणून निवड झाली आहे. बिहारच्या पहिल्या मुस्लिम महिला डीएसपी बनून रझिया सुल्ताना यांनी इतिहास रचला आहे. बिहार पोलिसात थेट पोलिस उपअधीक्षक (डीएसपी) बनणारी रझिया ही पहिली मुस्लिम महिला आहे.

रझिया 2009 मध्ये मॅट्रिक आणि 2011 मध्ये 12वी उत्तीर्ण झाली. रझियाचे कुटुंब बोकारो जिल्ह्यातील सिवंडीह येथे राहते. रझियाचे सुरुवातीचे शिक्षण बोकारो पब्लिक स्कूलमध्येच झाले. रझिया ही मूळची बिहारमधील गोपालगंज जिल्ह्यातील हथुआ येथील रहिवासी आहे. पण त्यांचे सुरुवातीचे शिक्षण झारखंडमधील बोकारो येथे झाले. येथे त्याचे वडील मोहम्मद अस्लम अन्सारी बोकारो स्टील प्लांटमध्ये स्टेनोग्राफर म्हणून काम करायचे.

रझियाचे वडील मोहम्मद अस्लम यांचे 2016 मध्ये निधन झाले आणि तिची आई गृहिणी आहे. रझिया सात भावंडांमध्ये सर्वात लहान आहे. रझियाच्या या यशावर तिची आई गुलाबन निशा खूप खूश आहे. मुलीच्या यशाचा आनंद फक्त आईच समजू शकते, असे ते म्हणाले. रझियाच्या आईने सांगितले की, तिला आयुष्यातील पहिला सर्वात मोठा आनंद मिळाला आहे. रझियाबद्दल माहिती देताना ते म्हणाले की, रझिया लहानपणापासूनच अष्टपैलू होती. खेळ, अभ्यास, लेखन यात ती आघाडीवर असायची.

ते पुढे म्हणाले की, रझियाला लहानपणापासूनच अभ्यासाची आवड होती. ती इयत्ता 1 पासून टॉपर आहे आणि तिने जवळजवळ सर्व अभ्यास शिष्यवृत्तीसह केला आहे. गुलाबन निशा यांनी सांगितले की, मुलगी डीएसपी झाल्यानंतर अभिनंदन करणाऱ्यांचा ओघ सुरू आहे. रझियाची मोठी बहीण शाहीन नाजने सांगितले की, रझियाला लहानपणापासूनच वाचनाची खूप आवड होती.

रझिया 3 वर्षांची होती तेव्हापासून ती वडिलांकडे शाळेत जाऊन चांगल्या शाळेत शिकण्याचा हट्ट करत असे. तो पुढे म्हणाला की, आपण छताच्या शाळेतच शिक्षण घ्यावं, असा तिचा आग्रह असायचा. त्यानंतर त्यांचे प्रवेश इंग्रजी माध्यमाच्या शाळेत झाले. शाहीन सांगते की, रझिया सुरुवातीपासून एकटीने अभ्यास करत असे.तिला जे काही पुस्तक मिळेल ते वाचायला बसायची.

रझियाचे मार्क्स पाहून शाळा व्यवस्थापनाने तिची फीही माफ केली. रझियाने बारावीपर्यंतचे शिक्षण केवळ शिष्यवृत्तीने केले आहे. बोकारो ते इंटरमिजिएटपर्यंतचे शिक्षण घेतल्यानंतर रझिया सुलतानने राजस्थानमधील जोधपूर येथून इलेक्ट्रिकल इंजिनीअरिंगमध्ये बीटेक पदवी घेतली. 2017 मध्ये, रजियाची बिहार सरकारच्या विद्युत विभागात सहायक अभियंता म्हणून निवड झाली. तेव्हापासून ती बीपीएससी परीक्षेची तयारी करत होती.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *