साध्या सांडपाण्याच्या पाईपपासून बनवलेले जगातील सर्वात स्वस्त घर, आतापर्यंत 200 नवीन घरांच्या ऑर्डर्स आल्या आहेत.

संपूर्ण जगात लोकसंख्येच्या बाबतीत भारत हा चीननंतरचा दुसरा सर्वात मोठा देश आहे, जिथे श्रीमंत वर्गापासून गरीब वर्गापर्यंत लोक राहतात. आज जरी भारत शिक्षण, रोजगार, तंत्रज्ञान यासह अनेक बाबतीत वेगाने वाटचाल करत असला तरी या देशातील 60 कोटी लोकसंख्येच्या डोक्यावर आजही छप्पर नाही. अशा परिस्थितीत, देशाच्या लोकसंख्येचा मोठा भाग तात्पुरता रस्त्यांच्या कडेला, उड्डाणपुलाखाली किंवा झोपडपट्ट्यांमध्ये राहतो, कारण त्यांच्याकडे कायमस्वरूपी आणि पक्की घरे बांधण्यासाठी पुरेसे पैसे नाहीत.

अशा परिस्थितीत तेलंगणातील रहिवासी पेराला मनसा रेड्डी यांनी गरीब आणि निराधार लोकांना घर मिळवून देण्याचा मार्ग शोधला आहे. एवढेच नाही तर हे घर थंड आणि उष्णतेसह प्रत्येक ऋतूसाठी अगदी पुरेसे आहे, जे विटांच्या ऐवजी गटाराच्या पाईपमध्ये बनवले आहे. सीवर पाईप हाऊसमध्ये पाया घातला जाऊ शकतो हे ऐकून विचित्र वाटते, परंतु तेलंगणातील बोम्मकल गावातील पेराला मनसा रेड्डी यांनी हे अशक्य काम शक्य करून दाखवले आहे.

पंजाबमधील लव्हली प्रोफेशनल युनिव्हर्सिटी (एलपीयू) मधून सिव्हिल इंजिनिअरिंगची पदवी घेतलेल्या २३ वर्षीय मानसाने तिच्या अभ्यासादरम्यान घरगुती उत्पादने बनवण्याचे सोपे मार्ग शोधले. अशाप्रकारे मानसाने हाँगकाँगच्या जेम्स लॉ सायबरटेक्चर नावाच्या कंपनीकडून ओपॉड ट्यूब हाऊस कसे बनवायचे हे शिकून घेतले.

यानंतर मनसा रेड्डी यांनी या कल्पनेतून स्वस्त आणि टिकाऊ ओपॉड ट्यूब हाऊस बनवले, ज्यासाठी त्यांनी गटाराचे पाईप वापरले. मनसा यांनी ते पाईप्स तेलंगणातील एका उत्पादन कंपनीकडून मागवले होते. त्या कंपनीने मानसाला वेगवेगळ्या आकाराचे सीवर पाईप्स दिले, ज्याचा वापर गरजेनुसार घरे बांधण्यासाठी केला जाऊ शकतो. गटाराच्या पाईप्सपासून बनवलेल्या या गोलाकार घरात तीन जणांचे कुटुंब सहजपणे एकत्र राहू शकते.

एवढेच नाही तर हे ओपॉड ट्यूब हाऊस तुमच्या गरजेनुसार 1BHK, 2BHK आणि 3BHK मध्ये रूपांतरित केले जाऊ शकते, ज्यामुळे 3 पेक्षा जास्त सदस्यांचे कुटुंब त्यामध्ये आरामात राहू शकते. अशी घरे तयार करण्यासाठी केवळ 15 ते 20 दिवस लागतात. मनसा रेड्डी यांनी तयार केलेल्या सीवर पाईप्ससह ओपॉड ट्यूब हाऊस खूप पसंत केले जात आहे, तर सोशल मीडियावर त्यांचे खूप कौतुक देखील होत आहे.

या सर्व गोष्टी पाहता मनसाने तिचा स्टार्टअपही सुरू केला आहे, ज्या अंतर्गत तिने तिच्या कंपनीचे नाव समनवी कन्स्ट्रक्शन्स ठेवले आहे. या स्टार्टअपच्या माध्यमातून, मनसा रेड्डी गरजू लोकांना कमी किमतीत मजबूत आणि टिकाऊ घरे देऊ इच्छितात, जेणेकरून बदलत्या हवामानासह त्यांना तात्पुरत्या निवाऱ्यांसह काही करावे लागणार नाही आणि भारताच्या 60 दशलक्ष लोकसंख्येच्या डोक्यावर छप्पर आहे.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *