नवरा बायकोने बनवले मातीचे घर, ७०० वर्ष जुनी पद्धत वापरली

प्रत्येक पती-पत्नीची इच्छा असते की त्यांचे स्वतःचे घर असावे जे ते स्वतःच्या हातांनी सजवू शकतात आणि त्यांची काळजी घेऊ शकतात. स्वतःचे घर बांधणे सोपे काम नाही. अनेक वेळा लोकांकडे घर घेण्यासाठी पैसे नसतात तर काही लोक असतात ज्यांच्याकडे पैसा असतो पण इच्छा नसते. पण एका जोडप्याने आपले घर अशा पद्धतीने बांधले आहे की सगळेच थक्क झाले आहेत आणि त्यांना प्रेरणाही मिळत आहे. या जोडप्याने स्वतःच्या हाताने मातीचे घर बनवले जे दोन मजल्यांचे आहे.

पुण्यातील युग आखरे आणि सागर शिरुडे या जोडप्याने महाराष्ट्रातील वाघेश्वर गावात स्वतःचे फार्महाऊस बांधण्याची योजना आखली आहे, जे बांबू आणि मातीचे असेल. पण त्या भागात खूप पाऊस पडतो, घर पाण्याने वाहून जाईल, असे सांगून गावातील लोकांनी त्याला नकार दिला. युग आणि सागर हार मानणार नव्हते. महाराष्ट्रातील अनेक भागात आजही बांधलेले जुने किल्ले आणि घरांचे उदाहरण त्यांनी जनतेला दिले.

अहवालानुसार, 2014 मध्ये युग आणि सागर यांनी पुण्यातील कॉलेजमधून त्यांचे शिक्षण पूर्ण केले आणि त्यानंतर त्यांनी मिळून सागा असोसिएट्स नावाची फर्म सुरू केली. दोघेही आर्किटेक्ट होते, त्यामुळे त्यांनी मिळून अनेक इमारती आणि संस्थांचे डिझाईन ठरवले. पण मातीपासून बनवलेले त्यांचे घर खूप खास आहे, ज्याला त्यांनी ‘मिट्टी महल’ असे नाव दिले आहे. रिपोर्टनुसार, वादळाच्या काळात त्याच्या घराला कोणतीही अडचण आली नाही. तसेच घरात पाणी शिरले नाही.

या जोडप्याचे घर बांधण्यासाठी फक्त 4 लाख रुपये खर्च झाले आहेत हे जाणून तुम्ही थक्क व्हाल. त्यांनी घरासाठी स्थानिक साहित्य वापरले आणि अनेक गोष्टींचा पुनर्वापरही केला. हे घर बनवण्यासाठी त्यांनी बांबू, लाल माती आणि गवत वापरल्याचे जोडप्याने सांगितले. घरासाठी माती खास तयार केली होती. त्यात भुसा, गूळ आणि मायरोबलन वनस्पतीचा रस मिसळला. यानंतर कडुलिंब, गोमूत्र आणि शेणही मिसळले. त्यानंतर अशी माती तयार करून त्यावर विटा आणि बांबू चिकटवण्यात आले.

कडक हवामानापासून घराचे संरक्षण करण्यासाठी या जोडप्याने बाटली आणि डोब तंत्राचा वापर केला. या 700 वर्ष जुन्या तंत्रात गर्ल किंवा बांबूच्या पट्ट्या ओल्या चिकणमातीसह एकत्र केल्या जातात, ज्यामुळे ते सहजपणे जोडले जाऊ शकतात आणि थर्मल इन्सुलेशन आणि ध्वनी इन्सुलेशन देखील सहजपणे केले जाऊ शकते. घराच्या भिंतीही अशा केल्या आहेत की त्या उन्हाळ्यात थंड राहतील आणि हिवाळ्यात उष्णता शोषून खोल्या उबदार करतात. याला कोब वॉल सिस्टम म्हणतात.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *