ट्युशन तर लांब दोन वेळची भाकरी पण मिळत नव्हती आज त्याच कुटुंबातील मुलगी ‘पोलीस अधिकारी’ झाली

तुम्ही अशा अनेक कथा ऐकल्या असतील, ज्यामध्ये लोक प्रतिकूल परिस्थितीतही ध्येयाचा पाठलाग करणे सोडत नाहीत. परिस्थितीला मागे टाकून आपल्या ध्येयावर टिकून राहणाऱ्यांना कोणती संसाधने, कोणता पैसा आणि कोणता दिलासा मिळतो हेही खरे आहे. सर्व काही समान होते. आजही ज्या मुलीची गोष्ट आम्ही तुम्हाला सांगणार आहोत, तिचीही तीच आवड होती.

सकाळच्या भाकरीनंतर संध्याकाळच्या भाकरीची शाश्वती नसलेल्या घरात मुलगी काय ध्येय ठेवेल याची कल्पना करा. त्याच्यासाठी, सर्वात मोठे यश हे असेल की त्याच्या घराचा संध्याकाळी स्टोव्ह जळतो. अशा परिस्थितीतही त्यांनी पोलीस अधिकारी होण्याचे स्वप्न पाहिले आणि ते पूर्ण केले. चला जाणून घेऊया काय आहे त्या मुलीची कहाणी.

तेजल आहेर असे या मुलीचे नाव आहे. जो महाराष्ट्रातील नाशिक जिल्ह्यात राहतो. महाराष्ट्र शासनाने घेतलेल्या लोकसेवा आयोगाच्या परीक्षेत ती यशस्वीपणे उत्तीर्ण झाली हे तेजलचे यश आहे. त्यानंतर त्यांना ‘पोलीस उपनिरीक्षक’ पद मिळाले. मात्र, यानंतर तुम्ही असाही विचार करू शकता की यात कोणती मोठी गोष्ट आहे, अनेक जण दरवर्षी अशा परीक्षा उत्तीर्ण होतात. तर आम्ही तुम्हाला या प्रश्नाचे उत्तर पुढे सांगणार आहोत.

नाशिक जिल्ह्यातच राहून तिने या परीक्षेची तयारी केल्याचे तेजल सांगतात. परंतु अशा परीक्षांच्या तयारीसाठी लोक कोणत्याही कोचिंग सेंटरमध्ये सामील झाल्याचे आपण पाहिले आहे. जिथे त्यांना योग्य मार्गदर्शन मिळते. पण तेजलच्या घरी पैशांची चांगलीच चणचण होती. त्यामुळे ती कोणत्याही कोचिंग सेंटरमध्ये रुजू होऊ शकली नाही. मात्र तेजलने याची पर्वा न करता स्वत:च्या हिमतीवर अभ्यास केला आणि आज ‘महाराष्ट्र लोकसेवा आयोगा’ची परीक्षा उत्तीर्ण होऊन ती अधिकारी बनली आहे.

तेजलचे वडील सांगतात की, त्यांच्या आईने लहानपणी आपल्या मुलीला अधिकारी बनवण्याचे स्वप्न पाहिले होते. तिची आई लहानपणी अनेकदा म्हणायची की एक दिवस तिची मुलगी नक्कीच पोलीस अधिकारी बनेल आणि आज ते स्वप्न पूर्ण झाले आहे. जेव्हा तेजल पंधरा महिन्यांनी प्रशिक्षण पूर्ण करून घरी परतली तेव्हा तिच्या अंगावर पोलिसांचा गणवेश आणि खांद्यावर तारा पाहून संपूर्ण कुटुंब भावूक झाले.

वडिलांची छाती अभिमानाने फुगली. तेजलचे बालपण इतकं बिघडलं की दोन्ही वेल्ची भाकरी त्यांच्या घरी पडून असायची. अशा परिस्थितीत तेजलने पोलीस अधिकारी होणे हे समाजासमोर नवे उदाहरण आहे. आज तेजल सर्व गरीब विद्यार्थ्यांना सल्ला देत आहे की त्यांनी परिस्थितीच्या भीतीने आपले ध्येय कधीही कमी करू नका.

 

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *