“सुर्यवशम मधील हा छोटा आता झालाय मोठा कलाकार….”

निर्माता EVV सत्यनारायण आणि प्रणवानंद या द्वयीचा १९९९ मधील सूर्यवंशम हा चित्रपट टीव्हीवर दाखवला जाणारा अमिताभ बच्चन यांचा सर्वात प्रदीर्घ चित्रपट होता. हा चित्रपट सोनी मॅक्सवर सर्वाधिक दाखविला गेला आहे. सूर्यवंशम हा चित्रपट सोनी मॅक्सवर बर्‍याच वेळा दाखविला गेला आहे असे दिसते की जणू काही या चॅनेलने अमिताभ बच्चनच्या मागील आयुष्याकडून काही कर्ज घेतलेले आहे, जो तो हा चित्रपट या चॅनेलवर दररोज दर्शवितो. हा चित्रपट या चॅनेलवर बर्‍याच वेळा दिसला आहे की आता प्रत्येक सीन आणि संवाद लोकांच्या जिभेवर चढले आहेत आणि अर्थातच तुम्ही हा चित्रपट एक ते दोन वेळा पाहिला असेल.

या चित्रपटात महत्वाची भूमिका साकारणारी हीरा ठाकूर यांचा मुलगा आणि ठाकूर भानुप्रताप यांचा नातू आता मोठा झाला आहे. ठाकूर भानुप्रताप संपूर्ण गावाचा निर्णय घेतात पण आपल्या मुलावर नेहमीच चिडलेले असतात. हिरा ठाकूर यांचे पात्र जणू श्रावण कुमार यांचा जन्म कलयुगात झाला आहे. चित्रपटात या वडिलांची भूमिका अमिताभ बच्चन यांनी केली आहे पण मुलाची भूमिका आनंद वर्धन यांनी केली होती, ज्यांचे पूर्ण नाव पीबीएस आनंद वर्धन आहे. आंध्र प्रदेशात राहणार्या आनंदने वयाच्या अवघ्या ३ऱ्या वर्षी रुपेरी पडद्यावर आपली उपस्थिती ओळखली.

वास्तविक, आनंदचे आजोबा बीपी श्रीनिवास एक गायक होते आणि त्यांचे नाव दिग्गज गायकांमध्ये असायचे. त्यांच्या स्वत: च्या कारकीर्दीत त्यांनी सुमारे ३००० हजार गाणी गायली. वयाच्या ८२ व्या वर्षी २०१३ मध्ये त्यांचे निधन झाले. श्रीनिवास यांना आपला नातू अभिनेता व्हायचा होता, म्हणून तो लहानपणापासूनच आनंदला चित्रपटसृष्टीशी संबंधित लोकांच्या घरी आणत असे. एकदा जेव्हा गुणशेखर आनंदच्या घरी आला तेव्हा त्याने आनंदला पाहिले आणि सांगितले की ते कॅमेर्‍यासमोर आणले जाऊ शकते.

त्यानंतर दिग्दर्शक गुणशेखरने रामायणम नावाच्या चित्रपटात आनंदला कास्ट केले. या सिनेमात आनंदला वाल्मिकी आणि हनुमान म्हणून साकारण्यात आले होते. याची सुरुवात रामायणमपासून झाली होती पण आनंदची प्रियांगालु या चित्रपटाद्वारे इंडस्ट्रीत चर्चा होती. दिग्दर्शक कोडनदारामी यांनी हा चित्रपट बनविला आणि त्यात जगतपती बाबू आणि ब्यूटी यांनी मुख्य कलाकार म्हणून काम केले. आनंदने आपल्या करिअरची सुरुवात केली तेव्हा ते अवघ्या ३ वर्षाचे होते आणि आपल्या अभिनयाने सर्वोत्कृष्ट बाल कलाकाराचा नंदी पुरस्कार जिंकला. यानंतर आनंदने तेलगू आणि तमिळ भाषेच्या सूर्यवंशम चित्रपटात काम केले.
स्वप्नील लव्हे

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *