इसरोने रचला नवा इतिहास, पहा काय केलं आहे

एकीकडे चंद्रयान २ चा लँडर विक्रम सोबत संपर्क होत नसल्याच्या चर्चा लोक करीत असले तरी दुसरीकडे भारतीय अंतराळ संस्था इस्रोचे मिशन चंद्रयान २ हे केवळ अनेक मार्गांनी यशस्वी झाले नाही तर अनेक अनुभव आपल्या नावावर केले आहेत. इस्रोने मिशन चंद्रयान २ च्या बाबतीत अशी काही कामगिरी केली असून यामुळे नवीन इतिहास रचला गेला आहे.

१) भारतीय अंतराळ संस्था इस्रोने प्रथमच लँडर आणि रोव्हर तयार केला आहे. जरी पूर्वी रशियाने इस्रोला लँडर रोव्हर देण्याविषयी म्हटले होते, परंतु काही काळानंतर लँडर रोव्हर देण्यास रशियाने नकार दिला. यानंतर इस्रोच्या शास्त्रज्ञांनी ठरवले की ते स्वतःचे स्वतंत्र लँडर रोव्हर बनवतील. ते तयार करण्यास सुमारे ११ वर्षे लागली. हे सर्व स्वदेशी तंत्रज्ञानाने बनविलेले आहे. २०१५ मधेच लँडर रोव्हर ला भारतातील एयरोनॉटिक्स यांनी बनवून इस्रोच्या ताब्यात दिला.२) लँडर रोव्हरला प्रथमच नैसर्गिक उप-पृष्ठावर पाठविले गेले. इस्रोने चंद्रयान -2 पूर्वी कोणत्याही ग्रहावर लँडर रोव्हर पाठविला नव्हता. जेव्हा इस्रोने हे काम केले तेव्हा स्वत: मधील ही पहिली मोठी कामगिरी आहे.  ३) इस्रो ही जगातील पहिली अंतराळ संस्था आहे जिने आपला लँडर रोव्हर चंद्राच्या दक्षिणेकडील ध्रुवावर लँड केला आहे. यापूर्वी कोणत्याही देशाने हे केले नाही. ४) इस्त्रोने सेलेस्टियन बॉडी म्हणजेच चंद्रावरील धर्तीवर आपले वाहन उतरविण्याचे तंत्रज्ञान विकसित केले आहे. ५) प्रथमच लँडर रोव्हर आणि आर्बिटर्सने एकाच वेळी लॉन्च केले. इस्रोच्या शास्त्रज्ञांनी प्रथमच असे वाहन लाँच केले. चंद्रयान २ चे तीन भाग होते. ऑर्बिटर, लँडर विक्रम आणि प्रज्ञान रोव्हर. हे तीन भाग इतके योग्य आणि अचूकपणे बनवले गेले होते की ते सहज जीएसएलव्ही एमके३ रॉकेटमध्ये बसू शकेल. ६) यासाठी खास प्रकारचे कॅमेरे आणि सेन्सर बनविण्यात आले होते. स्पेस एप्लिकेशन्स अहमदाबादच्या शास्त्रज्ञांनी ऑर्बिटर, लँडर आणि रोव्हरसाठी विशेष प्रकारचे कॅमेरे आणि सेन्सर बनवले. हे कॅमेरे चंद्र आणि जागेची स्पष्ट छायाचित्रे घेण्यास सक्षम आहेत. यासह आपण चंद्रावरील पृष्ठभागावर असलेले तापमान, रेडिओ क्रियाकलाप इत्यादी तपासू शकतो.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *